เลือกบุพเฟ่ต์หรือโต๊ะจีนดี

รูปภาพของ Nuunaa
Nuunaa
ฟอรัม: 

หาข้อมูลจัดเลี้ยงแต่ละโรงแรมอยู่ค่ะ ลังเล ระหว่างโต๊ะจีน หรือเป็นบุฟเฟต์อาหารอินเตอร์

ถ้าเป็นบุฟเฟต์ก็กลัวแขกจะไม่สะดวกไปตักอาหาร แต่มีอาหารหลากหลายให้ทุกคนได้เลือก 

ถ้าเป็นโต๊ะจีน สะดวกก็จริง แต่ดูเป็นรูปแบบมากเลย

อ้อ ปริมาณแขกผู้ใหญ่กับเพื่อนๆ เท่ากันค่ะ 

ส่วนตัวเราชอบแอบชอบแบบบุพเฟ่ต์ แต่ไม่ใช่พวกจิ้มๆ ค็อกเทลนะ เป็นแบบตักเป็นจาน แบบที่ตัวเองชอบ

แล้วมานั่งทานที่โต๊ะน่ะค่ะ แต่ปรึกษาแฟน แล้วเค้าติงว่า ผู้ใหญ่จะไม่สะดวกเอา ลุก นั่ง เดินไปตัก

มาขอคำแนะนำหน่อยนะคะugh

ขึ้น
7 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ editor
editor

จากที่ adminไปงานแต่งมานะคะ รูปแบบของงานและสถานที่ ก็มีผลต่อการตัดสินใจเลือกการจัดเลี้ยงค่ะ

โต๊ะจีน เป็นการจัดเลี้ยงที่คนให้ความนิยมมากที่สุด เพราะสะดวกสบาย เหมาะกับทุกเพศ ทุกวัย ต้องคำนวณจำนวนที่แน่นอนเพราะราคาต่อท่านจะราคาแพงกว่า และจัดที่ให้แขกที่มาร่วมงาน ในกรุ๊ปเดียวกัน รู้จักกัน จัดให้นั่งด้วยกัน เพื่อจะได้พูดคุยและทำให้บรรยากาศครึกครื้น

ส่วนบุพเฟ่ต์ ราคาต่อท่านจะถูกกว่าโต๊ะจีนลงมาหน่อย แขกสามารถเดินดูรอบๆ งานและเลือกอาหารที่ถูกปากได้ แต่แขกผู้ใหญ่ จะไม่ได้รับความสะดวกสบาย

สุดท้าย ค็อกเทล ราคาพอประมาณกับโต๊ะจีน แต่จะเน้นไปที่อาหารทานง่ายจุคนได้เยอะ  เราสามารถผสมผสาน ระหว่างโต๊ะจีนและค็อกเทลตามความเหมาะสมของแขกได้ค่ะ

ขึ้น
3 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ หญิงสดา
หญิงสดา (ยังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

เราแต่งที่กรุงเทพ เป็นแบบบุฟเฟ่ต์ค่ะ ข้อดีคือ
- แขกสะดวกและเลือกอาหารที่ชอบได้
-ไม่เหลืออาหารมาก ต้องยอมรับว่าบางคนเขินเพราะนั่งกับคนที่ไม่สนิทเวลานั่งโต๊ะจีน
- ไม่อยากต้อนแขกให้นั่งเต็มโต๊ะกลัวเสียความรู้สึก แต่ถ้าปล่อยนั่งห่างๆกัน
คนมาทีหลังจะโดนแยกให้แทรกโต๊ะนั้นโต๊ะนี้ตามช่องว่างเก้าอี้
- เดินไปมาหรือนั่งเปลี่ยนที่ทักทายกันได้สบายมากไม่ต้องกลัวไปทับที่คนอื่น
- ทางโรงแรมสามารถบริการตักอาหารมาเสริฟญาติผู้ใหญ่เราได้ไม่ลำบากค่ะ

เพื่อนบอกแต่งที่ ตจว.เป็นโต๊ะจีนจะดีกว่า(อย่าเข้าใจผิดไม่ได้หมายถึงจะแบ่งชนชั้นแต่อย่างใดค่ะ)
บุฟเฟ่ต์อาหารเหลือทิ้งเยอะเพราะบางคนไม่กล้าเดินมาอาหารหลายรอบ
เนื่องจากความมีน้ำใจจะตักเผื่อญาติพี่น้องแต่ทานไม่หมด 

อันนี้มาจากประสบการณ์ตรงค่ะ แต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกันลองดูความเห็นเพื่อนๆท่านอื่นแล้วค่อยมาปรับใช้กับงานของคุณนะคะ ขอให้งานสำเร็จลุล่วงด้วยดี ยินดีด้วยค่ะ

ขึ้น
5 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ เชอรี่
เชอรี่ (ยังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

จัด Buffet ก็ได้ค่ะ แล้วเราว่านะ  ทำ buffet ให้เป็น โต๊ะจีน หรือโต๊ะไทย ก็แล้วแต่  โดยตักอาหารใน line buffet เป็นจานใหญ่ จัดให้สวยงาม มาเสริฟ ที่โต็ะของ แขกผู้ใหญ่ เลย 

ก็เหมือนเวลาไปทานร้านอาหารไทย  แต่ขอโต้ะที่หมุนตรงกลางได้แบบจีน  เพื่อที่แขก แต่ละท่าน จะได้ทานอาหารอย่างทั่วถึง 

ส่วนการเสิรฟโต้ะ VIP / ผู้ใหญ่ ก็แล้วแต่จะเลือกนะคะ ว่า จะเสริฟแบบไทยที่ เสริฟอาหารทุกอย่างทีเดียวเลย  (ยกเว้นของหวาน ผลไม้ ชา กาแฟ เสริฟทีหลังนะคะ )  หรือจะทยอยเสิรฟแบบจีน  แต่ยังไงก็เป็นอาหาร ใน line buffet  หน่ะค่ะ

ขึ้น
5 คนชอบความเห็นนี้

สินค้ายอดนิยม

VIVARIS package AVivaris wedding studio
  • ชุดและแหวน
  • ชุดเจ้าสาว
VIVARIS package SVivaris wedding studio
VIVARIS package SSVivaris wedding studio
แพคเกจชุดวันงานVivaris wedding studio
แพคเกจพิธีหมั้นและยกน้ำชาCinnamon Residence
  • สถานที่
  • โรงแรม

ผู้ให้บริการยอดนิยม

Vivaris wedding studio
Cinnamon Residence
  • โรงแรม
Nhoo Matthews Atelier
Hotel Once Bangkok
  • โรงแรม
Style statement
  • ชุดราตรี

บทความยอดนิยม

แบรนด์ชุดแต่งงาน,ไอเดียชุดเจ้าสาว,หาแบบชุดแต่งงาน,ชุดเจ้าสาว,ร้านชุดเจ้าสาว เปิดตัวชุดแต่งงานคอลเลคชั่นใหม่ แบรนด์ไท...ความฝันของสาว ๆ...
แหวนหมั้น,แหวนแต่งงาน,แหวนมินิมอล,แหวนใส่เล่น,แหวนสวยๆ, ไม่เยอะ ไม่เว่อร์ แต่คลาสสิคสุดพลัง ด้วย...สาว ๆ ที่กำลังมองหาแหวนหมั้น แหวนแต่งงานกันอยู่...
ชุดเจ้าสาว,ชุดแต่งงาน,แฟชั่นชุดเจ้าสาว,ลวดลายชุดเจ้าสาว,แบบชุดเจ้าสาว 15 ไอเดียออกแบบชุดเจ้าสาวให้วิจิตรด้วยกา......
ของขวัญวันครบรอบ , ของขวัญวันเกิด , ของขวัญให้แฟน , ของขวัญสำหรับผู้ชาย , ไอเดียของขวัญ 10 ไอเดียเลือกของขวัญให้แฟนหนุ่มง่ายๆ ไม...ไม่ใช่แค่ผู้ชายนะคะ...
ของชำร่วย, ของชำร่วยมีประโยชน์, ของชำร่วยแต่งงาน, ของชำร่วยงานแต่ง, ไอเดียของชำร่วย เทรนด์ของชำร่วยประจำปีนี้ ที่บ่าวสาวไม่ค...ถ้าพูดถึงงานแต่งงาน สิ่งที่ขาดไม่ได้อีกอย่างก็คือ...