นอกจากโต๊ะจีน ค็อกเทล บุพเฟ่ต์แล้วมีไอเดียอื่นอีกไหมครับ

รูปภาพของ สุริยา423
สุริยา423
ฟอรัม: 

ผมวางแผนจะจัดงานที่สโมสรในจังหวัด

ไม่อยากจัดเลี้ยงประเภทใดประเภทหนึ่ง

ถ้าจ้างแต่ละร้านดังมา มันจะโอเคไหมครับ

ข้อดี ผู้ร่วมงานจะได้ทานเจ้าอร่อยที่หลากหลาย

ส่วนข้อเสีย ผมยังนึกไม่ออกเลยครับ 

ฝากให้ความคิดเห็นและเสนอไอเดียได้ไหมครับ

ขึ้น
13 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ dragonite
dragonite (ยังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

ถ้าไม่เอาสามแบบนั้น....ก็มีแบบจ้างร้านต่างๆมาตั้งซุ้มไงครับ เหมือนพวกงานเลี้ยงสังสรรค์หลายที่ชอบทำกัน
ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกอาหารจานเดียว หรือของกินเล่นทั้งหลาย มีร้านรับจัดงานนอกสถานที่กันเยอะแยะให้เลือกได้มากมาย
ออกจะคล้ายๆ buffet + cocktail อะเนอะ....แต่ผมว่าแก้ปัญหาของ buffet กับ cocktail ไปได้พอสมควร
เจ้าภาพไม่ต้องมาคอยกังวลเรื่องการเติมอาหารของคนรับจัดงานว่าจะเติมตลอดไม๊ อาหารจะหมดไม๊ คนมางานจะอิ่มรึเปล่า ฯลฯ......แต่ละร้านเค้าต้องเตรียมของเค้ามาและรับผิดชอบในส่วนของเค้าเอง ซึ่งแม้บางร้านคนอาจกินเยอะหมดไว แต่ก็จะยังมีร้าน(ซุ้ม)อื่นๆให้กินได้อยู่อีก
แต่ค่าใช้จ่ายจะสูงเปล่าก็ไม่รู้นะครับ 555

ขึ้น
8 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ KippO
KippO (ยังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

พี่ที่รุ้จักกัน เคยจัดงานปีใหม่ที่บริษัท ก็จ้างซุ้มร้านอาหารไปเหมือนกัน แต่โต๊ะก็เช่าเค้าเอา แต่พวกเครื่องดื่มรู้สึกจะมีเด็กเสิร์ฟ แต่ของกินต้องไปเดินเอาตามซุ้ม ยายผมยังเปิดสองซุ้มเลย พี่เค้าจ้างไป ผัดหมี่โคราช ปอเปี๊ยะทอด ไก่ทอด ราวๆนี้ ส่วนมากก็ของกินเล่นเหมือนที่ขายตลาดนัดอ่ะล่ะครับ แต่ขยะอาจจะเยอะ เพราะใช้กล่องโฟม ช้อนส้อมพลาสติคหมดเลย

ขึ้น
8 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ นู๋หนึ่ง
นู๋หนึ่ง (ยังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

หนึ่งว่าแล้วแต่แขกของเรานะ

ของหนึ่งเองตอนแรกตั้งใจว่าจะจัดบุฟเฟต์ สะดวก ประหยัด แล้วก็หลากหลายดี เลยจองสโมสรตำรวจไว้วันที่ 3 (จริง ๆ ฤกษ์ 2 พ.ย.)

แต่เต็มแล้วอ่ะ แล้วก็สนุกกับการเลือกร้านอาหารเขา เลือกการจัดดอกไม้อะไร ๆ เนี่ย  พอใกล้เข้าไป อยู่ ๆ ก.ย.ปลาย ๆ ก็ได้รับคำสั่งฟ้าผ่าจากป่าป๊า ว่าจะเอาโต๊ะจีน 

ซวยล่ะสิ ทำไงก็ไม่เอา ให้เขาจัดอาหารไทยแบบ set menu พ่อก็ไม่ชอบซะนี่  ก็เลยต้องเปลี่ยนที่ เปลี่ยนทุกอย่างหมดเลยอ่ะ 

แต่เพื่อให้สบายใจทุกฝ่าย ซึ่งก็คือผู้ใหญ่ฝ่ายเรานี่แหละ ท่านให้เหตุผลว่า คนแก่ เขาไม่ค่อยชอบบุฟเฟ่ต์กัน ไม่รู้จะเดินไปตักอะไรช่วงไหนกัน ไม่อยากให้ไปตักแข่งกับแขกกลุ่มอื่น อะไรทำนองเนี้ย ไอ้ที่จะมี vip เสริ์ฟให้ก็ไม่กี่โต๊ะหรอก ก็เลยต้องยอม ๆ ไป ยังไงก็เลือกๆ ดูนะจ้ะ 

ขึ้น
6 คนชอบความเห็นนี้
รูปภาพของ วรากร
วรากร (ยังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

แขกผู้ใหญ่จะไม่ค่อยชอบนะสิครับ ผมว่าใช้โต๊ะจีน ให้มีที่นั่งแน่นอน แล้วค่อยจ้างร้านที่จัดเป็นซุ้มอาหารมาเพิ่มดีกว่าครับ

ขึ้น
6 คนชอบความเห็นนี้

สินค้ายอดนิยม

VIVARIS package AVivaris wedding studio
  • ชุดและแหวน
  • ชุดเจ้าสาว
VIVARIS package SVivaris wedding studio
VIVARIS package SSVivaris wedding studio
แพคเกจชุดวันงานVivaris wedding studio
แพคเกจพิธีหมั้นและยกน้ำชาCinnamon Residence
  • สถานที่
  • โรงแรม

ผู้ให้บริการยอดนิยม

Vivaris wedding studio
Cinnamon Residence
  • โรงแรม
Nhoo Matthews Atelier
Hotel Once Bangkok
  • โรงแรม
Picgystudio