ขอคำแนะนำพิธีเช้า จัดอาหารเลี้ยงพระ

Penpak Wichaidee

พิธีเช้า  เราตั้งใจว่าจะทำบุญเลี้ยงพระแบบเรียบง่ายค่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียม และสำรับอาหารควรเป็นแบบไหนคะ ถ้าต้องการจะทำเองเป็นแบบไหนคะ

มันจะวุ่นวายหรือมีขั้นตอนมากไหม หรือควรจะติดต่อบริการจัดเลี้ยงให้ดูแลเทนไปเลย

ขอบคุณค่ะ

up
0 users have voted.

จัดงานกันตอนเช้า แห่ขันหมาก รดน้ำสังฆ์หรือยกน้ำชา รอบนี้ มีคชจพวก ค่าขันหมาก ค่ากาแฟ ค่าขนม ค่าเบเกอรี่ บางคู่มีทำบุญเลี้ยงพระ ถ้าอยากประหยัดก็ไปเลี้ยงพระที่วัดเองก็ได้ค่ะ พอเสร็จช่วงเช้า ถ้ามีเลี้ยงโต๊ะ เลี้ยงอาหารแขก ก็เสียค่าอาหาร แล้วแต่จำนวนโต๊ะ ถ้าเลี้ยงที่บ้าน โต๊ะละ 1500 - 2500 (เดี๋ยวนี้ยังหาราคานี้ได้รึเปล่าน้อ)เราว่าแสนห้าอยู่นะคะ แต่ถ้าต้องเสียค่าเช่าสถานที่หรือไปโรงแรมอาจไม่พอค่ะ

เราว่าถ้าไม่อยากเหนื่อยก็ติดต่อให้เขาดูแลให้อะคะน่าจะโอ  แต่ของเราทำกับข้าวเอง เลี้ยงทั้งพระทั้งแขก กับข้าว6อย่าง ผลไม้ กับขนมหวาน ทำเยอะมากแล้วอร่อยด้วย สุดท้ายก็เกลี้ยงค่ะ เพราะห่อกลับไปทานที่บ้านกันด้วย ทำเหลือดีกว่าขาด แม่ครัวนี่ก็ญาติๆกันช่วยกันทำ มีแค่งานเช้า พิธีสงฆ์ บายศรีฯ กินข้าวกลางวัน จบงาน ไม่เหนื่อยด้วย วันนั้นมีความสุขที่สุด