ถ้าจะไปฮันนีมูนที่ต่างประเทศ แต่ไม่เคยไปต่างประเทศควรมีไกด์ไปด้วยไหมครับ

คือปกติเวลาเที่ยวผมก็ไปแต่ในประเทศไม่เคยเที่ยวต่างประเทศเลย 

พอฮันนีมูนแฟนบอกอยากไปต่างประเทศเราก็ไม่รู้จะทำยังไงไม่เคยไป  

ก็เลยอยากมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆๆดูว่าเราควรที่จะให้มีไกด์นำทางไหมรึว่ายังไงดี

ทางที่ดีแนะนำให้เอาไปเถอะจ้า ถ้าไม่เอาไปอาจจะหลงได้นะ  แต่ถ้ามีคนรู้จักก็เอาคนรู้จักไปแทนดีกว่าจ้า  ถ้าเอาไกด์ไปแล้วเราไม่รู้จักจะอึดอัดเอานะ รึไม่ก็ไปเองแถบๆเอเซียก่อนก็น่าจะได้อยู่นะลองหาข้อมูลในเว็บดูนะจ้า

ผมว่าหาประเทศใกล้ๆๆไปกันสองคนเถอะครับ  ถ้าพาไกด์ไปด้วยมันจะดูขัดๆๆอยู่นะครับ เพราะว่าขึ้นชื่อฮันนีมูนก็ต้องสองคนเท่านั้นนะครับ  ไม่แนะนำให้เอาไกด์ไปด้วยนะครับ ไปเกาหลีก็ได้นี่ครับอากาศดีโรแมนติกอีกอย่างถ้าไม่รู้ก็ถามเขาได้นะครับ

admin ขอถามอีกนิ้ดดนึงค่ะ

ว่าไปประเทศไหนเอ่ย

เช่น ถ้าไปประเทศที่การคมนาคมสะดวก เป็นเมืองท่องเที่ยว ด้วยแล้ว

ลองหาข้อมูลแล้วเตรียมตัวล่วงหน้าค่ะ รับรองสนุก ไม่หลง และได้ช่วยกันศึกษาเส้นทาง

เป็นประสบการณ์ต่างแดนที่น่าประทับใจของกันและกัน 

ถ้าไม่รู้เรื่องอะไรเลยไปกับทัวร์ดีที่สุดครับ ในกรณีจะไปกันเอง ภาษาอังกฤษคุณต้องพอได้นะ อย่างน้อยการสื่อสารพื้นฐานกับ ต.ม. โรงแรม ร้านอาหารคุณต้องพอพูดได้ ไม่ใช่ต้องคล่องปร๋อนะครับ เอาแค่พอถูๆไถๆก็พอไหว แต่ถ้าจะอาศัยชี้รูปภาพกับภาษามืออย่างเดียวทั้งทริปคงไม่ไหวนะครับ