อาหารที่ไม่มีควรมีในงานแต่งงาน มีอะไรบ้างคะ

rigi A.

รบกวนเพื่อนๆๆหน่อยค่ะ      ตอนนี้กำลังเลือกอาหารที่จะใช้ในงานแต่งค่ะ ไม่มีความรู้ และไม่มีข้อมูลเลยว่าอาหารอะไรบ้างที่ไม่ควรนำมาใช้ในงานแต่ง  ถามคุณแม่ คุณแม่บอกไม่ให้ใช้ อาหารที่มีไก่ ค่ะ   แล้วมีเพื่อนๆคนไหนทราบป่าวค่ะ ว่ามีอะไรอีกบ้าง  รบกวนหน่อยค่ะ........ขอบคุณค่ะ

up
0 users have voted.

อาหารที่จัดเลี้ยงทั่วไปส่วนใหญ่มักจะมี อาหารที่สื่อถึงความหมายที่เป็นมงคลในงานแต่งงาน

เช่น ห่อหมก (จะได้ไม่มีเรื่องขัดข้องหมองใจกัน) ขนมจีบ (รักกันหวานชื่นเหมือนตอนจีบกันใหม่ ๆ) 

ลาบ (มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง) และขนมจีนน้ำยา (ครองรักกันยาวนาน)

ลองอ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ นะคะ 10 เมนูมงคลที่ควรมีในงานแต่งไทย

http://www.happywedding.life/catering/4456/10 

สำหรับอาหารที่ไม่ควรมีในงานแต่ง ตามความเชื่อแต่โบราณว่าเป็นความหมายไม่เป็นมงคล

คือ อาหารประเภท เผ็ด ร้อน เช่น ยำ ต้มยำ ต้มโคล้ง แกงกะหรี่ 

ของที่หมักดอง มีกลิ่นเหม็น เช่น ปลาร้า ทำให้คู่รัก เหม็นหรือเบื่อหน้ากัน

แกงบอน พ้องกับคำว่า ปากบอน  ตีนไก่ เพราะจะทำให้ทะเลาะกันจนเลิกรา

หมี่กรอบ เพราะหักเป็นชิ้นเล็ก ชิ้นน้อยได้ เป็นการบั่นทอนความรักให้สั้นลง

ข้าวต้ม ใช้ในงานอวมงคล 

หอยขม เพราะความรักจะขมขื่น